HOTUBA YA AFISA MTENDAJI MKUU MAMLAKA YA MASOKO YA
MITAJI NA DHAMANA (CMSA), CPA. NICODEMUS MKAMA,
KWENYE UZINDUZI WA SHINDANO LA MASOKO YA MITAJI KWA
WANAFUNZI WA VYUO VIKUU NA TAASISI ZA ELIMU YA JUuu
(CMUHLIC) 2020; ILIYOFANYIKA KATIKA OFISI ZA MAMLAKA,
GHOROFA YA 6 JENGO LA PPF TOWER, TAREHE 4 AGOSTI 2020.

Uongozi wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana
(CMSA),

Wawakilishi wa Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu,
Washindi wa Shindano la Masoko ya Mitaji kwa Wanafunzi
wa Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu wa Mwaka
Uliopita,

Waandishi wa Habari,

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia
afya njema na kutuwezesha kujumuika katika hafla hii
ambayo ni ya kihistoria katika sekta ya fedha hapa nchini.



Pili, napenda kuwashukuru wote kwa kuweza kutenga muda
kutoka kwenye ratiba zenu zenye majukumu mengi,

makubwa, muhimu na kuweza kuhudhuria hafla hii.

Kuhudhuria kwenu hapa, ni uthibitisho wa nia dhabhiri
mliyonayo ya kushirikiana na Serikali ya Awamu ya Tano chini
ya uongozi madhubuti Mhe. Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
katika kuweka mazingira bora, shirikishi na endelevu ya
kisera, kisheria na kiutendaji yenye lengo la kukuza
uwekezaji kwenye sekta ya fedha kupitia masoko ya mitaji
na hivyo kuchochea ukuaji na maendeleo ya uchumi hapa

nchini.

Ndugu Wageni Waalikwa, Masoko ya mitaji ni sehemu ya
mfumo wa sekta ya fedha inayowezesha upatikanaji wa
fedha za muda mrefu, yaani zaidi ya mwaka mmoja, kwa
ajili ya kugharamia shughuli za maendeleo. Fedha za
kugharamia shughuli za maendeleo hupatikana kwa kuuza
hisa za kampuni (shares), hatifungani za kampuni
(corporate bonds), hatifungani za Serikali (Government
bonds) na vipande katika uwekezaji wa pamoja (collective

investment schemes). Masoko ya mitaji ni muhimu katika
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kuchochea maendeleo na ukuaji wa uchumi kwa kuwa
huwezesha fedha kupatikana kutoka kwa watu binafsi,
taasisi, kampuni na hatimaye huwekezwa katika sekta ya
uzalishaji na kutekeleza miradi ya maendeleo. Hadi kufikia
tarehe 30 Julai 2020 uwekezaji katika masoko ya mitaji una
thamani ya jumla ya Shilingi Trillioni 27.04 ambapo
uwekezaji kwenye hisa ni Shilingi Trillioni 15.19;
Hatifungani za Serikali Shilingi Trillioni 11.28; Hati Fungani
za Kampuni Shilingi Billion 176.04; na mifuko ya uwekezaji

wa pamoja Shillingi billion 378.93.

Ndugu Wageni Waalikwa, Masoko ya Mitaji hapa nchini
yanasimamiwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana (CMSA). Pamoja na jukumu la kusimamia Masoko
ya mitaji, CMSA pia ina jukumu la kujenga uwezo na kutoa
elimu kwa umma juu ya fursa na faida za kuwekeza katika
masoko ya mitaji na kukuza uchumi. Katika jitihada za
kutekeleza jukumu hilo, Mamlaka, leo inazindua Shindano
kwa Wanafunzi wa Vyuo vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu

(Yaani the Capital Markets Universities and Other Higher Learning
Institutions Challenge) kuhusu kujenga uelewa na ueledi wa uwekezaji
katika masoko ya mitaji, kwa kutumia teknojia ya mitandao ya kielektroniki

yaani simu za mikononi na intaneti. Shindano hili llinafunguliwa leo tarehe
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04 Agosti na litahitimishwa tarehe 31 Oktoba 2020. Shindano hili
limegawanyika katika sehemu kuu mbili, ambazo ni (shindano la maswali
na majibu - Quiz Competition) na (Shindano la kuandika Insha - Essay

Competition).
Shindano la kwanza la Maswali na Majibu (Quiz Competition),

Kupitia shindano hili, wanafunzi wanatakiwa kujibu maswali 100 kwa
kutumia simu za mkononi, ambapo mshiriki anatakiwa kujisajili kwa
kuandika majina matatu; jinsia; chuo; na kozi anayosoma, na kisha kutuma

ujumbe mfupi wa maandishi kwenda namba 0766 046046.

Shindano la pili la Kuandika Insha (Essay Competition),

Kupitia shindano hili, wanafunzi wanatakiwa kuandika insha kuhusu " Fursa
na Manufaa ya Uwekezaji Katika Masoko ya Maitaji” kwa kutoa mifano
halisi. Insha hiyo inatakiwa isizidi kurasa nne (4), maneno 1,500 na kisha

kuituma insha hiyo kwenye barua pepe ambayo ni challenge@cmsa.go.tz.

Washindi katika mashindano haya ni wale ambao watapata alama za juu
kuliko washiriki wengine na ambao wataweza kujibu kwa ufasaha maswali
ya usaili utakaofanyika mbele ya jopo la majaji na kudhihirisha kuwa wao
ni washindi katika hafla ambayo itafanyika kwa uwazi na kushuhudiwa

mubashara na umma wa watanzania katika redio na televisheni.

Wageni Waalikwa, CMSA imelenga kuwafikia angalau Wasomi wa Vyuo
Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu wapatao 60,000 wawe wamepata elimu
ya masoko ya mitaji ifikapo mwishoni wa mwaka 2020. Hadi sasa tumefikia

wanafunzi 48, 680 na tuna lengo la kuwafikia wanafunzi 16,000 katika
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shindano la mwaka huu. Ni matumaini yetu tutaweza kuvuka lengo la
kupata washiriki 60,000 ifikapo mwisho wa mwaka huu. Kwa mantiki hiyo
natoa wito kwa wanavyuo kujitokeza kwa wingi na kushiriki katika
shindano hili kwani linatoa fursa mbali mbali sio tuu kwa zawadi
zitakazoshindaniwa bali fursa za uwekezaji na ajira ambazo zitachangia
kukuza kipato cha mtu mmoja mmoja na hivyo kuleta matokeo chanya
katika katika kujenga na kuendeleza uchumi wa mtu binafsi na uchumi wa

nchi kwa ujumla.

Wageni waalikwa, Hafla ya leo inaweka historia kubwa sio tu katika
maendeleo ya masoko ya mitaji hapa nchini, bali pia katika ukanda wa
Afrika Mashariki kwani tangu shindano hili lilipofunguliwa limeweka historia
mpya katika sekta ya masoko ya mitaji kwa kuwa shindano la kwanza
kuhusu masoko ya mitaji kwa wanafunzi wa vyuo vikuu na taasisi za elimu
ya juu katika ukanda wa Afrika ya Mashariki na Kusini mwa bara la Afrika,
ambalo limehusisha teknolojia ya mawasiliano ya mtandao kwa njia ya
simu za mkononi. Shindano hili, limeweza kuvutia Mamlaka za Masoko ya
Mitaji za Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika kuja nchini kujifunza jinsi ya

kuendesha mashindano kama haya katika nchi zao.

Wageni Waalikwa, katika jitihada za kukuza na kuendeleza masoko ya
mitaji hapa nchini, Mamlaka imeweka mpango mkakati wa kuwawezesha
washiriki wa shindano hili kuwa wawekezaji halisi. Hatua hii inalengo la
kuwezesha kutumia nadharia kwa vitendo elimu ambayo washiriki hawa
wanaipata kupitia shindano hili. Kupitia mpango huu wanafunzi wapatao
350 wameweza kuwekeza kwenye masoko ya mitaji kwa kununua hisa za

Kampuni mbalimbali zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam.
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Wageni Waalikwa, washindi wa shindano watapata zawadi zifuatazo:

a) Washindi wa kwanza kwa kila shindano kwa upande wa wavulana na
wasichana watapata shillingi milioni moja na laki nane (TSH
1,800,000);

b) Washindi wa pili kwa kila shindano kwa upande wa wavulana na
wasichana watapata shillingi milioni moja na laki nne (TSH
1,400,000);

c) Washindi wa tatu kwa kila shindano kwa upande wa wavulana na
wasichana watapata shillingi laki nane (TSH 800,000);

d) Washindi wa nne kwa kila shindano kwa upande wa wavulana na
wasichana watapata shillingi laki nne (TSH 400,000);

e) Washiriki waliobaki katika kumi bora watazawadia shilingi laki mbili
(TSH 200,000

f) Washiriki wote waliofika fainali na kuwa miongoni mwa washindi 20
walioshika nafasi za juu watapatiwa vyeti (certificate of recognition);
fulana; na kofia zenye nembo ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana; na

g) Washiriki 6 wavulana; na 6 wasichana wenye alama za juu zaidi
watagharamiwa ziara ya kutembelea maeneo mbalimbali ili kujifunza
zaidi masuala ya masoko ya mitaji ikiwa ni pamoja na masoko ya hisa
na kampuni kubwa zinazohusika na utoaji huduma katika masoko ya

mitaji.

Wageni waalikwa, Tunatarajia kwamba ziara hii ya mafunzo itasaidia
kujenga ujuzi wa washiriki katika masoko ya mitaji na washindi hao

watakuwa mabalozi bora wa masuala ya masoko ya mitaji kwa wanafunzi
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wengine, kwa kutoa elimu na ujuzi kwa wanafunzi katika vyuo vikuu;
taasisi za elimu ya juu; na umma kwa ujumla, kwani wanafunzi waliopatiwa
mafunzo kama haya katika shindano lililopita wamepata fursa ya kufanya
kazi katika kampuni kubwa za Kimataifa zinazotoa huduma za ushauri
katika masuala ya fedha, kodi na uwekezaj. Kampuni hizo ni pamoja na
Price Waterhouse Coopers (PWC), KPMG, Deloitte & Touche, Ernest &
Young; pamoja na baadhi ya Benki na kampuni zenye leseni kutoka CMSA.
Aidha baadhi yao wameanzisha kampuni ambazo tayari zimekwisha pata
leseni ya kutoa huduma katika masoko ya mitaji. Kampuni hizo ni pamoja
na Beacon Financial Services, ambayo Afisa Mtendaji Mkuu wake ni
Miongoni mwa wanafunzi ambao wamekwisha fuzu mafunzo ya watendaji

katika masoko ya Mitaji wanaokidhi viwango vya kimataifa.

Ndugu Wageni Waalikwa, pia hapa tunao baadhi ya wanafunzi washindi
wa shindano la mwaka jana ambao wameweza kuendeleza ndoto zao za
kushiriki kwenye soko la hisa na hivyo kutumia sehemu ya fedha zao
walizopata kama zawadi kununua hisa za kampuni mbalimbali
zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa. Hawa sasa wamekuwa wawekezaji
halisi na sio kwa kusoma tu. Hawa pia, leo utawakabidhi vyeti vya umiliki
wa hisa zao walizonunua kwa fedha za zawadi ya ushindi na wengine
wameongezea fedha zaidi ya hizo na kununua hisa. Natoa rai kwa washindi
wa mwaka huu kuiga mfano huu bora sana wa kuwa wawekezaji halisi

katika masoko ya mitaji.



Ndugu Wageni Waalikwa, Kadiri Taifa letu linavyosonga mbele
katika utekelezaji wa Sera ya Uchumi wa Viwanda, mahitaji
ya fedha za kutekeleza miradi ya maendeleo hususani
miundombinu yanaongezeka. Serikali na kampuni binafsi
zinaweza kujipatia fedha za kutekeleza miradi vya
maendeleo kwa njia ya kuuza hisa, hatifungani na bidhaa
zingine za masoko ya mitaji. Ili kufanikisha azma hii,
kunahitajika kuwepo kwa wawekezaji wengi wenye uelewa
na ujuzi katika sekta ya fedha . Hatua hii ni muhimu kwani
inachangia kuongezeka kwa uwekezaji na hivyo kuchochea
ukuaji wa Uchumi wa Viwanda hapa nchini. Hivyo basi,
mkakati huu unatekelezwa katika wakati muafaka kwani
unaunga mkono juhudi madhubuti za Rais wetu mpendwa
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dr.
John Pombe Joseph Magufuli katika kuifanya Tanzania ya

viwanda na uchumi wa kati ambao ni endelevu.

Baada ya kusema hayo napenda kutamka rasmi ya kuwa
shindano la masoko ya mitaji kwa wanafunzi wa vyuo vikuu
na taasisi za elimu ya juu Tanzania kwa mwaka 2020

limezinduliwa rasmi.

Mungu Ibariki Tanzania, Asanteni sana kwa kushiriki kwenu



