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1. WANANCHI JIHADHARINI NA UPATU HARAMU

Katika siku za hivi karibuni baadhi ya watu wameshawishika
kuwekeza katika mipango ijulikanayo kama “pyramid scheme” ambayo
inaahidi faida kubwa ajabu ikilinganishwa na mchango mdogo ambao
mwanachama anatakiwa kuchangia.

1.1. Nini maana ya “"Pyramid Scheme”

“Pyramid schemes” au upatu haramu ni mpango au mchezo wa
kuchangisha fedha unaoendeshwa na mtu au kikundi fulani cha watu
kwa kuwadanganya kuwapatia wachangiaji faida kubwa na kwa kipindi
kifupi. Mipango hii imekua kivutio kikubwa kwa wachangiaji kutokana
na ahadi ya malipo ya faida kubwa na kwa muda mfupi, bila ya
wachangiaji kujihusisha kwa namna yoyote na shughuli za uendesahji
wa mpango wenyewe.

Ili kushiriki katika “pyramid scheme”, mchangiaji hutakiwa kuchangia
kiasi fulani na anatakiwa awashawishi wengine wafanye kama yeye.

Matarajio ni kwamba kila mtu atakuwa na nafasi sawa ya kufikia kilele
na kupata malipo kutokana na mchango wa wanachama wengine.

Mpango huu ni wa udanganyifu. Mpango huu hauelezi ni jinsi gani pesa
zilizochangwa zinatumika kuzalisha faida. Vile vile hakuna mfumo
ulioandaliwa wa kuhakikisha kwamba michango yote iliyokusanywa
hutumika kwa faida ya wachangiaji.

Mipango ya aina hii huendeshwa kwa namna ambayo fedha za Kkila
mshiriki mpya, hutumika kumlipa mshiriki aliyetangulia. Ili kila mshiriki
aweze kulipwa, ni lazima wawepo washiriki wengi wapya ambao wana
nia na uwezo wa kulipa fedha katika mpango huo. Mara nyingi upatu
haramu hufikia mwisho wake pale ambapo wachangiaji zaidi
hukosekana.

Kwa mfano tuchukulie kwamba katika mpango mmoja, mchangiaji

anatakiwa kuchangia shilingi 50,000/= na kupewa shilingi 300,000

baada ya miezi mitatu. Ili kumlipa mchangiaji wa kwanza, unahitaji

wachangiaji 6 katika safu ya Pili. Ili kuwalipa wachangiaji waliolipa

katika safu ya Pili, unahitaji wachangiaji 36 katika safu ya tatu. Katika

safu ya nne, unahitaji wachangaiaji 216. Kwa kila safu imeongezeka
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idadi kubwa na wachangiaji wanaohitajika kiasi cha kufanya michango
yenyewe isiwe endelevu.



1.2.

Kiambatisho Na: 1
shilingi
Katika

50,000/=

safu vya 17,

watahitajika

Katika mfano huo, mchangiaji anatoa
na anapewa 300,000/=baada ya miezi 3.
wachangiaji

wapya

2,821,109,907,456 kuchanga TZS 141,055,495,372,800,000/= il

kuwalipa wachangiaji kwenye safu ya 16.
mchezo huo sio endelevu.

Jedwali Na: 1

Kwa mfano huu,

MFANO WA MLOLONGO WA UCHANGIAJI WA PIRAMIDI

Kiasi cha kuchangia 50,000

Ngazi ya Wachangiaji Jumlaya
Malipo wapya wachangiaji Kiasi cha Malipo
1 1 1 50,000
2 6 7 300,000
3 36 43 1,800,000
4 216 259 10,800,000
5 1,296 1,555 64,800,000
6 7,776 9,331 388,800,000
7 46,656 55,987 2,332,800,000
8 279,936 335,923 13,996,800,000
9 1,679,616 2,015,539 83,980,800,000
10 10,077,696 12,093,235 503,884,800,000
11 60,466,176 72,559,411 3,023,308,800,000
12 362,797,056 435,356,467 18,139,852,800,000
13 2,176,782,336 2,612,138,803 108,839,116,800,000
14 13,060,694,016 15,672,832,819 653,034,700,800,000
15 78,364,164,096 94,036,996,915 3,918,208,204,800,000
16 470,184,984,576 564,221,981,491 23,509,249,228,800,000
17 2,821,109,907,456 | 3,385,331,888,947 | 141,055,495,372,800,000
Katika nchi nyingi michezo ya piramidi imewafanya watu wengi

kupoteza akiba zao na baadaye kufilisika na bila ya kuwa na uhakika

wanamdai nani
huu ni haramu.
anavunja sheria.
mpango huu pia huvunja sheria.

2. Sifa za Upatu Haramu

Utajuaje kwamba huu ni upatu haramu?
1. Huahidi faida kubwa bila kueleza faida hiyo itazalishwaje.

ili awafidie hasara waliyoipata. Hapa kwetu mpango
Mtu au kikundi chochote kinachoanzisha mpango huu
Vivyo hivyo, mtu yeyote anayechangia kwenye




2. Haina waraka wa matarajio kueleza mkakati mzima utafanyikaje.
3. Mchangiaji mpya anahamasishwa awashawishi wachangiaji wengine
4. Mipango hii haina idhini ya Mamlaka husika za Serikali.

5. Waendeshaji wana desturi ya kuonyesha orodha kubwa ya watu
mbalimbali na faida kubwa waliyopata kutokana na mpango huo
kama kivutio kwa wachangiaji wapya.

6. Hamna mkataba wa kujiunga au kurudishiwa fedha endapo
waendeshaji wa mpango hawatatimiza ahadi zao.

7. Katika mipango hii hamna mradi maalum wa kuwekeza fedha hizo
wala hamna huduma maalumu itokanayo na uwekezaji wa fedha
hizo.

8. Mapato ya mradi huo hutokana na wachangiaji wapya na ada ya
kiingilio wanazotozwa wachangiaji.

3. Tofauti Kati ya Upatu Haramu na Mifuko ya Uwekezaji wa
Pamoja.

Tofauti na upatu haramu, vyombo vya uwekezaji wa pamoja vina sifa
zifuatazo:-

e Fedha zinazochangwa huwekezwa kwa pamoja katika vitega
uchumi mbali mbali kama katika mabenki, hisa, majengo ya
biashara n.k.

e Mwisho wa mwaka wanachama/wachangiaji hugawana faida
kadri ya vipande walivyonunua.

e Meneja wa mfuko anapewa kibali cha kuanzisha na kuendesha
mfuko na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana

e Mfuko unakua na mdhamini anayesimamia rasilimali za mfuko na
mkaguzi wa hesabu

e Mfuko hutoa waraka wamatarajio — waraka huu una taarifa zote
muhimu za jinsi mfuko utakavyoendeshwa.

e Mdhamini, meneja na mfuko wenyewe husimamiwa na Mamlaka
ya masoko ya Mitaji na Dhamana.

4. Tofauti Kati ya Upatu Haramu na Mipango Mingine ya
Uwekezaji.
Upatu haramu ni tofauti na mipango mingine ya vikundi ya uwekezaji
kama vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS) na vyombo vya utoaji
wa mikopo midogo midogo (Micro lending)



Vitu vya msingi vya kuangalia na kuainisha upatu haramu na vyombo
hivi vingine ni kama ifuatavyo:-

e Katika upatu haramu unapeleka pesa na unapewa pesa. Hakuna
uwekezaji au shughuli ya kiuchumi tofauti na vyama vya kuweka
na kukopa (SACCOS). Katika vyama vya kuweka na kukopa
unaweka akiba, wewe unakopeshwa mtaji, unarudisha mtaji pole
pole kulingana na shughuli ya uchumi unayofanya.

e Katika SACCOS unakua mwanachama na unaweka akiba kidogo
kidogo na unakopeshwa kulingana na akiba uliyoweka. Katika
upatu haramu unatoa kiasi fulani kama mbegu kwa ahadi ya
kuvuna maradufu ya mbegu uliyoweka kwa kipindi kifupi.

e Katika mpango wa mikopo midogo midogo (Micro Finance)
unapewa mikopo midogo midogo ambayo unatakiwa kurejesha
kidogo kidogo kwa kipindi fulani, ina usimamizi wa miradi, na
inatoza riba kubwa kuliko SACCOS kwa kuwa mkopaji haweki
dhamana yoyote. Upatu haramu unalipwa mbegu uliyopanda na
huhitaji kurejesha faida wala kile ulichovuna.

5. Sheria Inasemaje Kuhusu Upatu Haramu

Tungependa kuwatahadharisha wananchi na wawekezaji kwa ujumla
kuwa kushiriki na kuendesha upatu haramu ni hatari na kinyume cha
sheria na hakuna nchi yoyote duniani iliyohalalisha mipango hii.
Sheria imeweka wazi kabisa kuwa anayeendesha, kushawishi pamoja
na yeyote anayeshiriki katika upatu haramu anafanya hivyo kinyume
cha sheria na endapo atabainika atachukuliwa hatua kwa mujibu wa
sheria.

Zifuatazo ni sheria zinazokataza kuendesha upatu haramu hapa
nchini:-

e Kwa mujibu wa sheria za Kanuni za Adhabu (Penal Code Cap
16 Sect 171A) ni kosa la jinai kuendesha, kushawishi watu
kushiriki, na kushiriki au kuchangia fedha katika upatu haramu.
Kwa mujibu wa sheria hii anayebainika kukiuka sheria ikiwa ni
ama kuendesha, kusimamia, kushiriki kwa kuchangia pesa, au
kushawishi watu wengine wachangie fedha atachukuliwa hatua
kwa mujibu wa sheria hii.

e Sheria ya Michezo ya Kubahatisha (Gaming Board Act 2003
Kifungu 55 kifungu kidogo (1)). Kadhalika sheria hii inapiga
marufuku mtu yeyote kuendesha ama kushiriki upatu haramu.



Kwa mujibu wa Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ya 1994,
kama ilivyorekebishwa 1997 na kuhusisha taratibu za Vyombo vya
Uwekezaji wa pamoja, mtu yeyote anayetangaza ama kwa kukaribisha
au kushawishi umma kushiriki katika uwekezaji au kuchangia mtaji ni
lazima apate kibali cha Mamlaka kufanya hivyo.

Hali kadhalika kulingana na sheria hiyo, taratibu za utoaji wa Waraka
wa Matarajio (Capital Markets Prospectus Requirements Regulations)
zinamtaka mtu yeyote anayetaka kutoa dhamana au kukaribisha
umma kuchangia mtaji lazima atoe Waraka wa Matarajio (Prospectus)
ambao umeidhinishwa na Mamlaka.

Tunapenda ileweke wazi kuwa Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana
ilipitishwa na Bunge letu ili kulinda maslahi ya wawekezaji katika
kuepuka vitendo vya watu wadanganyifu. Sheria hii imeweka utaratibu
bayana unaolenga kumlinda mwekezaji katika sekta ya masoko ya
mitaji na dhamana.

6. Aina na Mifano ya Upatu Haramu.
Kuna aina nyingi za upatu haramu na ifuatayo ni mifano michache:

6.1. Barua
Unaweza kupokea barua ambayo inakuhitaji upeleke dola moja au
tano za Kimarekani kwa watu waliotajwa katika barua hiyo na uongeze
jina lako katika orodha hiyo. Baadaye unaweza kutakiwa kunakili
barua hiyo na kuipeleka kwa watu wengine. Mara nyingi barua hii
hutajwa kuwa inatambulika kisheria.

Mlolongo huu wa barua unaweza kuwa ni upatu haramu.
6.2. Klabu za “"Ndege”

Katika mpango huu mshiriki hutakiwa kununua tiketi ya ndege ili awe
mmojawapo wa abiria katika ndege hiyo pamoja na marubani na
wasaidizi wake.

Baada ya “rubani” kukusanya fedha kutoka kwa abiria, huyu “rubani”
hujiondoa katika mchezo na “rubani” msaidizi huwa rubani na
anawapeleka abiria katika ndege nyingine.

Kila abiria anatakiwa atafute abiria wengine zaidi kwa matumaini ya
yeye kuwa rubani.



Hao ambao wanafanikiwa kuwa marubani mwanzo wa mchezo huweza
kunufaika lakini abiria wengi zaidi huachwa nyuma kwenye ndege
wakati itakapoanguka na watapoteza mitaji yao.

6.3. Mipango ya Ponzi/Klabu za Kupeana/Networks

Vilabu hivi vinaundwa kwa malengo ya kuwalipa washiriki wa kwanza
kwa fedha ambazo zitaletwa na washiriki ambao watajiunga baadaye.
Kwa kuwa hakuna vyanzo vingine vya fedha zaidi ya michango ya
washiriki wapya na kwa sababu idadi ya wanachama wapya hatimaye
hutoweka na vilabu hatimaye kufilisika.

7. Mifano ya Upatu Haramu iliyowahi kuchezwa hapa nchini.

Mipango ya upatu haramu ambayo ilikuwa maarufu na watu wengi
kupoteza fedha zao hapa nchini n anchi jirani ni pamoja na ifuatayo:-
- Self Progressive Association ya Steven Kakete
- Dollar Jet
- Women Empowerment
- Development Enterprise for Community Initiative (DECI
Kenya)

8. Ushauri kwa Umma

Ikumbukwe kwamba baadhi ya miradi inayoendeshwa hapa nchini
imeweza kupata kibali cha kuendesha shughuli fulani halali lakini
badala yake ikaanzisha upatu haramu. Mwananchi unashauriwa
kwamba kabla hujaingia au kukubali kukaribishwa kushiriki katika
mpango wowote fanya yafuatayo:
¢ Omba waendesha miradi hiyo kukupatia katiba au nyaraka
zinazoruhusu kuanzisha na kuendesha mradi huo pamoja na
waraka wa matarajio (prospectus)
e Pata uhakika / uthibitisho kutoka mamlaka zinazohusika
kwamba mradi huo umeidhinishwa kuchangisha fedha kutoka
kwa wananchi.

Endapo unafikiria kujiunga na mradi au utaratibu wowote,
JIHADHARI!! Mpango au utaratibu huo unaweza kabisa kuwa si
mwingine bali ni upatu haramu. Endapo utajiunga na mpango kama
huo, si kwamba utapoteza fedha zako tu bali utakuwa unavunja
sheria; na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yako.

Kuwa makini na fursa za uwekezaji zinazoahidi kutoa kiwango kikubwa
cha faida na mapato katika muda mfupi na bila ya jitihada yoyote



kutoka kwako. Endapo unatilia shaka fursa yoyote ya uwekezaji au
ushawishi wowote:-

Toa taarifa kwa vyombo vya usalama na mamlaka husika kama:
Polisi: Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai: Simu. 0732 999154.
Tovuti: www.policeforce.go.tz
Benki Kuu ya Tanzania: simu (22) 2233000/20
Tovuti: www.bot-tz.org
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana: simu (22) 2114959/61
Barua pepe: info@cmsa-tz.org

Tovuti: www.cms-tz.org



http://www.policeforce.go.tz/
http://www.bot-tz.org/
mailto:info@cmsa-tz.org
http://www.cms-tz.org/

Kiambatisho 1
ORODHA YA MADALALI WA SOKO LA HISA LA DAR ES SALAAM

1. Rasilimali Ltd.

Jengo la zamani la TACOSHIL Sokoine Drive, DSM
Simu: +255 22 211 1708

Faksi: +255 22 212 2883

Barua pepe: rasilimali@africaonline.co.tz

2. Tanzania Securities Ltd.
Ghorofa ya 7, IPS Building

Mtaa wa Samora na Azikiwe, DSM
Simu: +255 22 211 2807

Faksi: +255 22 211 2809

Barua pepe: tsl@muchs.ac.tz

3. Solomon Stock Brokers Ltd.
Ghorofa ya chini, PPF House

Mtaa wa Samora na Morogoro, DSM
Simu: +255 22 211 2874

Faksi: +255 22 213 1969

Barua pepe: solomon@intafrica.com

4. Vertex International Securities Ltd.
Jengo la Annex — Zambia High Commission
Mtaa wa Sokoine na Ohio, DSM

Simu: +255 22 211 0392

Faksi: +255 22 211 0387
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Barua pepe: vertex@intafrica.com

5. Orbit Securities Co. Ltd.
Ghorofa ya 3, Twiga house
Mtaa wa Samora, DSM

Simu: +255 22 211 1758
Faksi: +255 22 211 3067
Barua pepe: orbit@orbit.co.tz

6. Core Securities Co. Ltd.
Ghorofa ya chini, Twiga house
Mtaa wa Samora, DSM

Tel: +255 22 2123103

Fax: +255 22 2182521

Email: info”@coresecurities.co.tz

Licensed Investment Advisers (Washauri wa Uwekezaji)

1. Orbit Securities Company Limited
3rd Floor, Twiga House, Samora Avenue
P.0.Box 70254 Dar es Salaam
Tel: 255 (22) 2111758
Fax: 255 (22) 2113067
E-mail: orbit-sec@raha.com

2. Tanzania Securities Limited
7th Floor, IPS Building, Samora Avenue / Azikiwe Street
P.0.Box 9821 Dar es Salaam
Tel: 255 (22) 21 12807
Fax: 255 (22) 21 12809
E-mail: tsl@muchs.ac.tz

3. Standard Chartered Bank Tanzania Limited
International House, Shaaban Robert /Garden Avenue
P.0.Box 9011 Dar es Salaam
Tel: 255 (22) 2122160 / 2122162
Fax: 255 (22) 2122089

4. Rasilimali Limited
Tacoshili Building, Sokoine Drive
P.O. Box 9373 Dar es Salaam
Tel: 255 - 22 - 2111711 / 255 (0) 744 777818
Fax: 255 - 22 - 2113438
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5. Consultants for Resources Evaluation Limited
Ground Floor, Twiga Building Samora Avenue
P.o. Box 23227 Dar es Salaam
Tel: 255 - 22 - 2125147
Fax: 255 - 22 - 2122562
Email: core@cats-net.com

6. Unit Trust of Tanzania
3rd Floor, Sukari House Sokoine Drive / Ohio Street
P.O. Box 14825 Dar es Salaam
Tel: +255 22 212 2501/ 213 7592/ 212 8460 /61
Fax: +255 22 21 3 7593
Email: uwekezaji@utt-tz.org
Website: www.utt-tz.org
7. Ernst &Young Advisory Services
Utalii House, 36 Laibon Road Oysterbay
P.0.Box 2475 Dar es Salaam
Tel: +255 22 266 6853 / 266 7659
Fax: +255 22 266 6869
Email: EYAS@tz.ey.comguarantee@raha.com

8. Choice Capital Management Company Ltd.
5™ Floor, NIC Life House, Wing B Sokoine Drive/ Ohio Street
P.0. Box 61269 Dar es Salaam
Tel: +255 22 213 3997
Website: www.choicecapitalmanagement.com

9. Commercial Bank of Africa (Tanzania) Limited

Amani Place, Ohio Street,
P.O. Box 9640, Dar es Salaam
Tel. +255 22 2130113

Fax: +255 22 2130116
E-mail: info@cba.co.tz
Website: www.cba.co.tz

10.FTC Consultants Limited
2" Floor, Osman Towers Zanaki Street
P.O. Box 22731 Dar es Salaam
Tel: +25522 2115251 /2 /3
Fax: +255 22 213 0519
Email: info@mbn.co.tz

11. Exim Advisory Services Ltd.
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8™ Floor, Office Academy Scheme Building, Azikiwe Street
P.0. Box 3219 Dar es Salaam

Tel: +255 22 213 4156

Fax: +255 22 213 4157

Website: www.eximadvisoryservices.com

CAPITAL MARKETS AND SECURITIES AUTHORITY

N

MAMLAKA YA MASOKO YA MITAJI NA DHAMANA

Afisa Mtendaji Mkuu
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana
Ghorofa ya 6, Jengo la PPF Tower,
Makutano ya Mtaa wa Ohio na Garden,
S.L.P. 75713 Dar es Salaam,
Simu: +255 22 2114959 / 61
Faksi: +255 22 2113846
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Barua pepe: info@cmsa-tz.org
Tovuti: www.cmsa-tz.org

14


mailto:info@cmsa-tz.org
http://www.cmsa-tz.org/

